
1.	 Utangulizi
1.1	 Hati hii ina Masharti kwa Bidhaa na Huduma 

zetu isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo 
katika Masharti Maalum ya Bidhaa na 
Huduma. Pamoja na Masharti haya kila 
Bidhaa na Huduma zetu zina maelezo na 
masharti ambayo ni mahsusi kwa Bidhaa/
Huduma inayohusika (Masharti Maalum ya 
Bidhaa/Huduma).

1.2	 Masharti haya na Masharti Mahsusi mengine 
ya Bidhaa na Huduma yanafanya mkataba 
baina yako na sisi, kwa hiyo tafadhali 
hakikisha unayaelewa yote.

1.3	 Ibara muhimu ambazo zinaweza kuondoa 
uwajibikaji wetu au zinahusu hatari 
zitaandikwa kwa wino mzito au msisitizo. 
Sharti uzingatie vizuri ibara hizi.

1.4	 Kumbuka kwamba siku zote sharti utimize 
Masharti haya.

2.	 Tafsiri
Tumetafsiri baadhi ya maneno kwa ajili  ya 
usawa Maneno haya yataanza na herufi kubwa, 
pale itakapoelezwa. Neno moja hujumlisha wingi 
na kinyume chake.      
                           
“Misimbo ya Matumizi”  ina maana ya 
misimbo yoyote ya   siri (herufi na tarakimu) 
unaotumia kupata Matumizi ya Bidhaa na 
Huduma Pamoja, kwa mfano: namba ya Kadi 
Yako, utambulisho wa kidigitali PINI, jina 
linalotumika na nywila inayotumika.

“Akaunti” ina maana ya Akaunti ya
benki iliyofunguliwa na Sisi kwa    jina lako kwa 
maombi yako.

“Kadi ya Ziada” ina maana ya Kadi yoyote ya 
ziada iliyounganishwa na Akaunti yako.

“Mmiliki ziada wa Kadi” ina maana ya mtu 
ambaye tunamkabidhi Kadi ya ziada baada ya 
maombi yako, mathalan mwenza, mshirika, 
mtoto au mfanyakazi. 

“Mkataba” ina maana Fomu ya maombi 
iliyoambatishwa na kusomwa pamoja na 
maelezo haya na   Maelezo na Masharti Maalum 
ya Bidhaa na Huduma. 

“Mshirika” ina maana ya kampuni Tanzu au 
Kampuni Kuu.  
                        
“ATM” ina maana ya Mashine ya Kutoa Fedha 
Inayojiendesha.   

“Chombo chenye” ina  maana ya mamlaka ya 
serikali au nyingine      ambayo imeidhinishwa 
kufanya usimamizi au mamlaka ya utekelezaji 
sheria kwa Benki au wewe.

“Siku ya Kazi”  ina maana ya siku yoyote 
ambayo kwa kawaida kazi hufanyika katika 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  ukiachia 
Jumamosi, Jumapili na sikukuu za umma. 
 
“Kadi” ina maana  Kadi yoyote ya Benki 
tunayotoa kwako kwa ajili ya Akaunti yako 
pamoja na Kadi ya Ziada au kadi mbadala. 
 
“CDM” ina maana ya  mashine ya kuingiza 
fedha. 
 
“Msimbo” ina maana ya Msimbo wa 
Hazinaya Marekani wa mwaka 1896( kama 
unavyorekebishwa mara    kwa mara).

“FACTA” ina maana ya Sheria ya Utekelezaji  
Kodi wa Akaunti za Kigeni  (kama  
ilivyorekebishwa mara kwa mara).

“Kundi” ina maana ya Standard Bank Group 
Limited na kila Mshirika wake.

“Kampuni Kuu” ina maana ya kampuni iliyo juu 
ya kampuni zake tanzu.    
   
“HATI” ina maana ya  kitu chochote kama vile 
kitabu cha hundi  au kadi kwa ajili ya Matumizi 
ya Akaunti yako.

“IRS” ina maana ya Huduma ya Hazina ya 
Ndani ya Marekani (kadiri inavyorekebishwa 
mara kwa mara). 

“Sheria” ina maana ya sheria, kanuni, hukumu, 
na  amri za mahakama yoyote yenye mamlaka, 
Benki Kuu au wakala  wa serikali au mamlaka 

MAELEZO NA MASHARTI YA UFUNGUAJI WA AKAUNTI YA BINAFSI



yenye nguvu ya kisheria katika Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania au mamlaka yoyote 
inayohusika.

“Mfanyabiashara” ina maana ya mtoaji bidhaa 
au huduma.

“Taasisi ya Fedha Isiyo Mshirika” ina maana 
iliyoainishwa  kwenye Msimbo.

“Tumia” ina maana ya uendeshaji wa Akaunti 
yako na Utekelezaji na Utendaji vina maana 
mmoja.

“Taarifa Binafsi“  ina maana ya Taarifa kuhusu 
mtu halisi anayetambulika na au pale inabidi, 
mtu kisheria, pamoja na, lakini sio pekee, taarifa 
kuhusu mbari, jinsia, mimba, hadhi kindoa, 
utaifa, rangi, umri, hali ya kimwili au akili, 
uwezo kimali; athari, dini, imani, utamaduni, 
lugha, uzawa, elimu, kitabibu,kifedha, historia 
ya kijamii au ajira, namba yoyote ya utambuzi, 
alama, barua pepe, anuani ya posta au ya 
mahali, namba ya simu, eneo, kitambulisho 
chochote cha kimawasiliano, kazi nyingine 
yoyote ya mhusika, taarifa kuhusiana na 
Akaunti, maoni binafsi, maoni au utashi wa 
mhusika au maoni au utashi wa mtu mwingine 
mintarafu mhusika, mawasiliano yaliyotumwa 
na mhusika ambayo dhahiri au kiufahamifu 
yana silka ya kibinafsi au siri, au mawasiliano ya 
awali, na jina la mtu iwapo  linawezekana kuwa 
na taarifa nyingine kuhusu  mtu huyo au iwapo 
kufichuliwa kwa jina lenyewe kutaonyesha 
taarifa ya mtu huyo.

“PINI” ina maana ya  namba ya siri ya
utambulisho wa mtu inayotumika kwenye
Akaunti yako, pamoja na PINI
iliyochaguliwa na mteja.

“POS” Mashine ya kielekroniti kwaajili
ya malipo kwa kutumia Kadi ya Benki.

“Mchakato” ina maana ya matumizi au kitendo 
chochote kinachojiendesha au la kuhusu 
Taarifa Binafsi, pamoja na: mabadiliko, uzuiaji, 
urekebishaji, ukusanyaji, ushauri, ushushaji, 
uharibifu, utoaji taarifa kwa njia ya usambazaji, 
au kufanya ipatikane kwa namna yoyote,
ufutaji, uunganishaji, upangaji, upokeaji,
kurekodi, kuchukua, kuhifadhi, kuboresha, 
kurekebisha au matumizi ya taarifa. Utumiaji na 

Iliyotumika itakuwa na maana moja.

“Bidhaa” ina maana ya aina mbalimbali za 
akaunti zisizo na miamala ya mikopo pamoja na 
akaunti za akiba na uwekezaji tunazozitoa kwa 
wateja wetu pamoja na huduma zinazohusiana 
na Akaunti. Huduma ina maana kama hiyo.  
 
“Akaunti” ina maana ya Akaunti na Marekani 
ambayo haijatoa nyaraka zozote zilizotakiwa 
kuthibitisha umiliki wa mwenye  Akaunti ya 
hadhi ya FATCA au daraja hilo.

“Kanuni”     ina maana ya kanuni yoyote, amri 
ya kiofisi, maelekezo au muongozo (uwe na 
nguvu ya kisheria au la) au amri yoyote ambayo 
Benki imechagua na/au inawajibika kuitekeleza 
na/au iko kwa mujibu wa taratibu za benki 
yenye hadhi (katika upekee na hiari yake) ya 
serikali yoyote, serikali shirikishi, chombo cha 
kimataifa, wakala au idara au chombo cha 
udhibiti, mamlaka au shirika jingine. (kama 
ilivyorekebishwa mara kwa mara).

“Mtu” ina maana ya mtu (halisi au kisheria) 
ambaye amezuiliwa na Mamlaka ya Uwekaji 
Vikwazo.

“Mamlaka” ina maana moja au muungano wa 
asasi zifuatazo;
Ofisi ya  Udhibiti  wa Mali za Kigeni za Idara ya 
Hazina ya Muungano wa Mataifa ya Marekani, 
Baraza la   Usalama la Umoja wa Mataifa, Umoja 
wa Ulaya, Hazina ya Malkia, Wizara ya Uchumi, 
Fedha na Viwanda ya Ufaransa na mamlaka 
inayotambuliwa na sisi mara kwa mara.

“Benki ya Stanbic au Sisi” ina maana ya 
Benki ya Stanbic Tanzania (Namba ya Usajili 
22443), Kampuni ya Marekani iliyosajiliwa rasmi 
kwa dhima ya ukomo kwa mujibu wa Sheria 
ya Makampuni Na.12 ya 2002, Tanzania Bara 
na kupewa leseni chini ya Sheria ya Taasisi za 
Benki na Fedha, 2006 (Sheria Na.5 ya 2006) 
kama ilivyorekebishwa na/au  warithi wa mali au 
wahawilishiwa.

“Chanzo Mapato” ina maana ya mapato yasiyo 
badilika au yanayobadilika kwa mwaka au 
nyakati kutoka mapato ndani  ya Marekani kama 
inavyoainishwa na FATCA, kanuni ya hazina 
ya Marekani 1.1473- 1(a)(2). Wakala Mdhibiti 
maana yake ni taasisi ya fedha au benki yenye 



mamlaka ya kudhibiti Chanzo cha Mapato ya 
Marekani kwa mujibu wa mkataba na Marekani.

“Kampuni Tanzu” ina maana ya chombo 
ambacho mtu ana udhibiti wa moja kwa moja au 
anamiliki moja kwa moja au sio moja kwa moja 
au sio moja kwa moja zaidi ya 50% (asilimia 
hamsini) ya mtaji wa kupiga kura au haki kama 
hiyo ya umiliki na udhibiti. Kwa muktadha huu 
umiliki na udhibiti ina maana ya uwezo wa 
kuelekeza utawala na sera za chombo ama 
kupitia umiliki wa mtaji wa upigaji kura, kwa 
mkataba au vinginevyo. Kampuni itachukuliwa 
kama mjumbe wa kampuni tanzu ikiwa hisa 
zake zimesajiliwa kwa jina la:

(i)	 Mteule; au
(ii)	Mhusika yeyote mwenye usalama kwenye 

hisa   hizo au mteule wa mhusika

“Muamala” ina maana ya  makato au nyongeza 
yoyote kwenye Akaunti yako yaliyofanywa 
iwe au isiwe Hati, PINI au kifaa kimetumika. 
Inajumlisha malipo yoyote ya bidhaa au 
huduma, kuweka, kutoa au kuhawilisha fedha au 
thamani. Fanya na Ufanyaji vina maana moja.

“US” ina maana ya Muungano wa Mataifa ya 
Marekani    

“Akaunti ya Marekani” ina  maana  akaunti 
inayomilikiwa na raia wa Marekani, mlipa kodi 
mkazi wa Marekani au akaunti yenye mmiliki 
wa Marekani ambaye ni mtu aliyeainishwa na 
FATCA.

“Mdhibiti/ Wakala wa kizuizi” ina  maana 
yake ni taasisi ya fedha au benki iliyozeshwa 
na Muungano wa Mataifa ya Marekani  kuzuia 
mapato kwa masharti ya makubaliano  na 
Marekani.

“Wewe,Yako au mteja” ina maana ni mtu 
anayeomba kufungua Akaunti au ambaye 
Akaunti imefunguliwa kwa jina lake, pamoja na 
chombo cha kisheria.

3.	 Uwasilishaji Vifaa na Uanzaji wa Kutumia 
Akaunti yako:

3.1	 Iwapo tutaidhinisha maombi yako unaweza 
Kuitumia Akaunti yako kwa mujibu wa 
Masharti haya ikiwa maelekezo mengine 
yoyote yametekelezwa. Tutakuarifu kuhusu 
masharti hayo.

3.2	 Tunaweza kukukabidhi vifaa vya matumizi ya 
Akaunti yako unapoifungua.

3.3	 Tutakuarifu wakati ambapo kifaa kitakuwepo 
au kitakuwa tayari kuchukuliwa katika tawi 
lako.

3.4	 Utaweza tu kutumia Akaunti yako 
utakapochukua kifaa chochote kinachotakiwa 
kwa ajili hiyo.

3.5	 Unaweza kurejesha kifaa chochote ambacho 
hakifanyi kazi vizuri wakati wowote na 
tutakibadilisha.

4.	 Akaunti Yako
4.1	 Una wajibu kuhakikisha Akaunti yako 

inahuishwa.
4.2	 Unaweza kuomba kuweka ukomo wa utoaji 

wa fedha kwa siku au mwezi.
4.3	 Hutaweza kutumia Akaunti yako kwa ajili ya 

kukinufaisha moja kwa moja au vinginevyo 
chombo kilichodhibitiwa.

4.4	 Endapo tutashuku kwamba Akaunti yako 
imetumika kwa wizi, kizembe, kinyume na 
sheria, shughuli za utakatishaji pesa au  
kugharamia ugaidi na vitendo vinavyohusika 
nao, tunaweza:

4.4.1	 kuzuia matumizi kwenye; au
4.4.2	 kusitisha matumizi ya Akaunti 

yako mara moja bila taarifa 
kwako.

5.	 Taarifa ya Siri
5.1	 Katika ibara hii ya 5, kumbukumbu
kuhusu Taarifa ya Siri ina maana ya data zote, 

ripoti, kumbukumbu, nyaraka na taarifa 
yoyote iliyotayarishwa au kupatikana 
kuhusiana na maelezo haya.

5.2	 Masharti ya ibara 5.1 kuhusiana na Taarifa ya 
Siri hayatumiki kwa:

5.2.1	 taarifa ambayo inafahamika na 
umma; au

5.2.2	 taarifa ambayo sheria au 
mahakama inatulazimisha 
kuitoa.

5.3	 Isipokuwa kama ilivyoainishwa katika ibara hii 
ya 5, tutachukulia Taarifa ya Siri ya kila mtu 
kama siri na hatutatoa Taarifa ya Siri hiyo 
kwa mtu yeyote isipokuwa kama ilivyoelezwa 
katika ibara ya 5.

5.4	 Unaridhia kwamba Benki itakuwa na haki ya 
kubadilishana Taarifa yako ya Siri ndani ya 
Kundi, ikibidi,  kwa ajili ya Huduma kuhusiana 
na Akaunti.



5.5	 Bila kujali chochote katika maelezo na 
masharti hayo, siku zote Benki itakuwa na 
haki ya kutoa Taarifa ya Siri yako kwa mtu 
mwingine. ikibidi, kwa ajili ya Utekelezaji mzuri 
wa Huduma kuhusiana na Akaunti.

5.6	 Wajibu wa pamoja katika ibara hii ya 
5 utaendelea kutumika hata baada ya 
kumalizika kwa maelezo na masharti haya na 
hutumii tena Huduma kuhusiana na Akaunti.

5.7	 Unakubali kwamba Taarifa ya Siri haitatolewa 
kwa mtu mwingine yeyote isipokuwa aina ya 
watu wafuatao au katika mazingira maalum 
yafuatayo:

5.7.1	 ikiwa Benki inalazimishwa 
kufanya hivyo chini ya Sheria 
yoyote ya Tanzania au ya kigeni 
kama inavyoweza kutumika 
mara kwa mara (pamoja, bila ya 
ukomo, FACTA au sheria kama 
hiyo katika mamlaka nyingine 
yoyote husika  au sheria yoyote 
dhidi ya utakatishaji pesa na 
sheria yoyote ya ulinzi wa data);

5.7.2	 kwa wadau wa Benki 
walioruhusiwa, washauri weledi, 
watoaji huduma au wakandarasi 
huru au mawakala wa wahusika 
walioruhusiwa kama mawakala 
wa kukusanya madeni, 
mashirika yanayochakata 
data na wanahabari ambao 
wana wajibu wa utunzaji 
siri kwa Benki au wahusika 
walioruhusiwa na Benki;

5.7.3	 kwa mshirika yeyote halisi au 
mtarajiwa (mhusika ambaye 
anataka kuingia katika mkataba 
na sisi ambao unaweza 
kuathiri haki zako chini ya 
maelezo na masharti haya au 
mhawilishiwa (mtu ambaye 
haki au wajibu wetu wowote 
chini ya maelezo na masharti 
haya zinahawilishwa kisheria), 
au ofisa, muajiriwa, wakala au 
mshauri wa yeyote kati yao.

5.7.4	 kwa mshirika yeyote wa 
biashara, mtoa bima au wakala 
wa bima, au mtoaji ulinzi wa 
mkopo moja kwa moja, au sio 
moja kwa moja, au wahusika/
wadau walioruhusiwa;

5.7.5	 kwa taasisi ya kifedha yoyote 

ambayo una kazi nayo kwa 
madhumuni ya kukagua 
mikopo (pamoja na aina ya 
kumbukumbu za benki).

5.7.6	 kwa mahakama, baraza au 
mamlaka yoyote (pamoja na 
mamlaka inayochunguza kosa) 
yenye mamlaka juu ya Benki na 
wewe;

5.7.7	 kwa mdhibiti au mamlaka ya 
kodi ikiwa ni lazima kufahamu 
wajibu wowote wa kodi katika 
mamlaka yoyote kutokana na 
amri, mikataba na wadhibiti au 
mamlaka au vinginevyo;

5.7.8	 kwa Benki Kuu ya Tanzania;
5.7.9	 kwa mfanya biashara au 

mwanachama wa chama 
cha kadi ambapo utoaji huo 
unahusika na matumizi ya Kadi; 
na

5.7.10	 kwa mtu yeyote aliye ruhusiwa au 
mtoaji ulinzi yeyote;

5.7.10.1	 kwa ajili ya kuzuia 
udanganyifu;

5.7.10.2	 iwapo utoaji ni kwa 
maslahi ya Benki;

5.7.10.3	 ikiwa utoaji unafanywa 
baada 	ya maombi yako 
au kwa ruhusa yako ya 
maandishi;

5.7.10.4	 ikiwa utoaji ni kwa ajili 
ya mslahi ya umma; na

5.7.10.5	 kwa yeyote ambaye 
tunaona ni lazima ili 
kukupatia Huduma 	
kuhusiana na Akaunti, 
iwe ziko ndani au nje ya 
Tanzania.

5.8	 Unakubali kwa wapokeaji wa taarifa 
tunazotoa, kutumia na kuhawilisha taarifa 
hiyo ikiwa ni lazima:

5.8.1	 kukupatia wewe Huduma 
kuhusiana na Akaunti ;

5.8.2	 kufuatilia utekelezaji wetu wa 
sheria, mikataba na mdhibiti 
yeyote, Mamlaka iliyoruhusiwa 
au wadau walioruhusiwa sera 
zetu, na sera za Kundi; au

5.8.3	 kusaidia biashara yetu fedha 
na ufuatiliaji hatari, upangaji na 
ununuzi.



6.	 Maelezo kwenye Akaunti yako
6.1	 Unaweza kutuomba maelezo ya Akaunti 

yako muda wowote katika tawi letu lolote na 
jukwaa la mtandao wa kielektroni.

6.2	 Ikiwa unaamini kuna makosa katika maelezo 
ya Akaunti yako sharti utuandikie au 
utembelee tawi lako ndani ya siku thelathini 
(30) ya tarehe ya maelezo yenyewe.

6.3	 Ikiwa hutatueleza kuhusu makosa yoyote 
ndani ya siku hizi thelathini (30) tutachukulia 
kwamba maelezo ya Akaunti yako ni sahihi.

7.	 Amana
7.1	 Tutakubali uhawilishaji fedha kielektroni, 

uwekaji pesa na hundi katika Akaunti yako.
7.2	 Malipo ya hundi na vitu vingine 

vinavyohusiana ambavyo vimewekwa 
vinaweza kutolewa kama pesa katika Benki ya 
mtoaji.

8.	 Kubadilisha Amana
8.1	 Ikiwa  sio mpokeaji halali wa fedha 

zilizoingizwa katika Akaunti yako tunaweza 
kutoa katika Akaunti na kumpa mpokeaji 
halali. Hata hivyo tutakueleza kama 
tumefanya hivyo.

9.	 Malipo Tutafanya malipo katika Akaunti yako 
ikiwa: unatuelekeza kufanya hivyo na kuna 
pesa za kutosha katika Akaunti yako.

10.	 Usitishaji malipo
10.1	 Unaweza kusitisha malipo ya hundi ambayo 

umeitoa kabla haijahawisilishwa benki kwa 
malipo, isipokuwa kama tumethibitisha 
kwamba tutailipa.

10.2	Unaweza kukana na/au kusitisha malipo 
katika agizo la malipo kwa maandishi. Ni 
wajibu wako kumfahamisha mhusika ambaye 
atalipwa kwenye Akaunti yako.

10.3	Utaifidia Benki dhidi ya hatua ya kisheria 
inayotokana na ubatilishaji huo.

11.	 Kitabu cha hundi
	 Ikiwa unastahili kuwa na kitabu cha hundi 

unakubali kuchukua na kutumia kitabu cha 
hundi chochote na fomu zozote za hundi kwa 
uangalifu wa juu kabisa.

11.1	 Aidha unakubali kuhakikisha:
11.1.1	 kwamba fomu zote za 

hundi ambazo hazijatumika 
zinawekwa sehemu salama 
wakati wote;

11.1.2	 kwamba tunajulishwa mara 
moja baada ya ugunduzi 
wako kuwa kitabu cha hundi 
chochote au fomu za hundi 
zozote zimeibwa,  kupotea au 
kutoonekana;

11.1.3	 kwamba mtu yeyote 
anayetayarisha hundi 
ameruhusiwa kufanya hivyo;

11.1.4	 kwamba hundi yoyote 
inatayarishwa na kutiwa saini 
kwa wino au kifaa cha kuandikia 
kisichofutika;

11.1.5	 kwamba kiasi kitakachoandikwa 
kwenye hundi kimeandikwa 
kwa umakini ili kuzuia maneno 
na herufi za ziada kujazwa bila 
kudhinishwa 

11.1.6	 kwamba kila hundi na 
marekebisho inatiwa saini na 
mtu aliyeidhinishwa.

11.1.7	 kwamba hakuna hundi ambayo 
haijakamilishwa anapewa 
mgeni au mtu mwingine wakati 
huna sababu za maana za 
kuamini kwamba mtu huyo ni 
muaminifu;

11.1.8	 kwamba baada ya ufungaji wa 
akaunti yoyote utaturejeshea 
fomu za hundi zozote ambazo 
hazijajazwa zilizobakia 
kuhusiana na akaunti hiyo na 
tutakurejeshea, inapowezekana, 
thamani ya stempu zozote za 
ushuru ambayo tumeipata.

11.2	 unajua kwamba matumizi na uwekaji wa 
kitabu chako cha hundi ya inategemea 
mipango ambapo tunayo kuhusiana na 
utekelezaji wa mifumo ya MICR (Utambuzi wa 
Alama za wino wa Kimagneti) pamoja na ACH 
(Ofisi ya kushughulikia Hundi Kiautomatiki).

12.	 Ovadrafti
12.1	 Ikiwa Akaunti yako inatolewa pesa zaidi bila 

mpango mzuri tunaweza kuhawilisha pesa 
kwenye akaunti hiyo kutoka akaunti nyingine 
ambazo unazo na sisi.

12.2	Ikiwa utashindwa mara moja kurejesha kiasi 
ambacho kimezidi tutakutoza riba kwenye 
kiasi hicho kilichotolewa kutoka tarehe ya 
ulipaji. Zaidi ya ulipaji. Zaidi ya tozo za riba, 
tutakutoza ada na tozo kama zilivyoainishwa  
katika jedwali la bei kama linavyorebishwa na 



Benki mara kwa mara.
12.3	Tunaweza kudai malipo yote kutoka kwako 

wakati wowote.
12.4	Cheti kilichotiwa saini na Meneja wa Benki 

chenye maelezo ya kina ya kiasi chochote, 
pamoja na riba, unachodaiwa itakuwa ni 
ushahidi wa kutosha isipokuwa ithibitishwe 
vinginevyo.

12.5	Ikiwa ni lazima, tunaweza kuchukua hatua 
za kisheria dhidi yako katika mahakama 
inayohusika.

12.6	Utawajibika kulipa gharama zote za kawaida 
katika kufidia kiasi unachodaiwa na sisi, 
pamoja na ada za kisheria kwa kiwango cha 
wakili na mteja, ada za ukusanyaji na utafutaji.

13.	 Akaunti ya Uwekezaji na Akiba
13.1	 Zaidi ya Maelezo na Masharti Maalum ya 

Bidhaa na Huduma kwa akaunti ya uwekezaji 
wa kudumu au akaunti ya amana masharti 
yafuatayo yatatumika

13.2	Akaunti ya uwekezaji au amana ya kudumu 
haziwezi kuhawilishwa.

13.3	Kiwango cha riba ya akaunti ya uwekezaji 
wa kudumu          kinaweza  kurekebishwa na 
Benki mara kwa mara.

13.4	Kiwango cha amana ya Kudumu hakibadiliki 
mpaka amana inapokomaa.

13.5	Riba zote zitachukuliwa kwa kuvunjika 
kabla ya ukomavu kwa akaunti ya amana ya 
kudumu.

14.	 Utumiaji wa Kadi yako
14.1	 Masharti ya Jumla ya Kadi

14.1.1	 Zaidi ya Maelezo na Masharti 
Maalum ya Bidhaa na Huduma, 
masharti yafuatayo sharti 
yatumike kwa matumizi ya Kadi 
zako:

14.1.2	 Sharti utie saini Kadi zako kwa 
wino wa kudumu unapozipokea. 
Tumia nafasi nyuma ya kadi 
yako.

14.1.3	 Kadi hazitatumiwa kwa shughuli 
zozote haramu,

14.1.4	 Daima tutakuwa ndio wamiliki 
wa Kadi.

14.1.5	 Ikiwa utapoteza kadi yako sharti 
ulipie mpya.

14.1.6	 Sharti utumie Kadi mwenyewe.
14.1.7	 Huruhusiwi kuhawilisha Kadi 

yako  kwa mtu mwingine yeyote.
14.1.8	 Tutakupa PINI kukuwezesha 

kutumia Kadi yako.
14.1.9	 Sharti ufuate kanuni za 

ubadilishaji fedha unapofanya 
miamala nje ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

14.1.10	Unaweza kutumia Kadi katika 
ATM yoyote, na kwa ajili ya 
miamala mingine unaweza 
kutumia Kadi yako katika 
ATM ambazo sio za Stanbic 
lakini utalipia ada ya ziada kwa 
kutumia mashine hizo.

14.2	Amana katika ATM na utoaji pesa ulizoweka
14.2.1	 Unaweza kuweka pesa kwenye 

ATM na CDM za Benki ya 
Stanbic pekee.

14.2.2	 Pesa uliyoweka  kwenye ATM 
ya Benki ya Stanbic yoyote 
itajionyesha mara moja katika 
Akaunti yako.

15.	 Ada, riba, ukomo na uwekaji bei
15.1	 Taarifa kuhusu tozo(ada, kodi, ushuru, faini 

na mfano wake) ambazo hutumia kuhusiana 
na Bidhaa na Huduma zetu iko katika brosha 
letu la ada linalopatikana katika brosha la bei 
ambalo tunachapisha na ni halali na kutumika 
kuanzia Januari 1 hadi Desemba 31 ya kila 
mwezi, isipokuwa tunapotoa taarifa tofauti.

15.2	Brosha letu la karibuni linapatikani kwako 
kutoka matawi yetu au kutoka tovoti yetu 
www.stanbicbank.co.tz 

15.3	Tunaweza kupitia tozo zote kulingana na 
mzunguko wetu wa mapitio ya mwaka au 
wakati mwingine wowote kwa busara yetu.

15.4	Tutakutoza ada za ziada kwa utumiaji wa ATM 
ambayo sio yetu.

15.5	Viwango vyote vya riba vinawekwa kwa 
mwaka.

15.6	Hatutakutoza wewe riba zaidi kuliko 
inavyoruhusiwa na sheria.

15.7	Ambapo tunatakiwa kukulipa, riba 
inakokotolewa kwa salio la kila siku katika 
Akaunti yako  na kulipwa kwa mwezi, 
au vinginevyo, kama tunavyokubaliana. 
Isipokuwa  kwa akaunti ya akiba pekee, riba 
yoyote tunayolipa inahusika na kodi ambayo 
ipo.

15.8	Hatutakulipa riba katika akaunti yoyote 
mpaka malipo hayo yameainishwa kama 
kipengele cha Bidhaa maalum. Kufuatana 
na Masharti maalum ya Bidhaa/ Huduma 
zetu, tunaweza kubadilisha viwango vya riba 



tunachokulipa kwa busara yetu na mabadiliko 
yoyote yanaweza kuanza kutumika baada ya 
taarifa ya siku thelathini (30).

15.9	Utawajibika kwa ada zote, tozo, kodi/
ushuru na riba ambayo tunakutoza kwa 
mujibu wa Masharti haya na brocha 
ya karibuni mara kwa mara, pamoja 
na gharama za kupata fedha ambazo 
tunakudai. Hii ni pamoja na ada ya 
kisheria katika kiwango cha wakili na 
mteja, kamisheni ya ukusanyaji na ada za 
utafutaji.

16.	 Ulinzi wa Data
16.1	 Unatupa ridhaa kukusanya Taarifa yako 

Binafsi kutoka kwako na, iwapo ni halali na 
inafaa, kutoka vyanzo vya umma kuhusu 
mikopo, udanganyifu na madhumuni 
yaliyoainishwa hapa chini.

16.2	Unathibitisha kwamba,iwapo utatupa Taarifa 
Binafsi kuhusu au kwa niaba ya watu wengine 
(pamoja) na wenye saini katika akaunti, 
wenye hisa, maafisa watendaji wakuu, 
wadhamini na wanufaishwa) unaruhusiwa (a) 
kutuupatia Taarifa zao Binafsi kwa niaba yao; 
na hususan upelekaji wa taarifa nje ya mipaka 
kuhusu  Taarifa Binafsi kwa na kutoka nchi 
ambako  bidhaa na huduma vinatolewa; na (c) 
kupokea Taarifa Binafsi zote kwa niaba yao.

16.3	Unatupa ridha ya kutumia Taarifa Binafsi 
yako:

16.3.1	 kwa ajili ya kukupatia bidhaa 
na huduma kwa mujibu wa 
Mkataba huu na kukupatia 
bidhaa nyingine na huduma 
unazoweza kuomba.

16.3.2	 kwa ajili ya kufanya uchambuzi 
wa kitakwimu na mwingine 
ili tuweze kutambua masoko 
muhimu na mwendo wake 
na kutathmini na kuboresha 
biashara yetu (hii inajumlisha 
kuboresha  na kuendesha 
bidhaa na biashara mpya);

16.3.3	 kwenye nchi nje ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ambako 
bidhaa na Huduma zinaweza 
zisiwe na Sheria sawa za ulinzi 
wa data kama nchi ambayo 
bidhaa na huduma zinatolewa. 
Tunapoweza, tutamuomba 
mhusika anayepokea kuafiki 
sera zetu binafsi;

16.3.4	 kwa kutumia pamoja Taarifa 
Binafsi yako na watoaji wetu 
huduma wengine, ndani na 
nje ya nchi ambako bidhaa na 
huduma zinatolewa. Tunaomba 
watu wanaotoa huduma kwetu 
kukubali sera zetu binafsi iwapo 
wanahitaji kutumia Taarifa 
Binafsi yoyote kufanya shughuli 
zao/na

16.3.5	 Ndani ya Kundi.
16.3.6	 Unatambua kwamba tunatakiwa 

na sheria mbalimabli kukusanya 
sehemu ya Taarifa yako Binafsi 
na unaridhia kutumia taarifa hii 
na sisi.

16.4	Utapata taratibu za utumiaji wetu katika 
maelezo ya Kundi na yetu binafsi.Maelezo 
haya yanapatikana katika tovoti ya Kundi au 
kwa maombi.

16.5	Ikiwa huna hakika na hali yako ya Kodi au 
kisheria kwa kuwa Taarifa yako Binafsi 
inatumija katika nchi mbalimbali na unayoishi, 
pata ushauri binafsi.

16.6	Utafutaji Masoko
16.6.1	 Hapa unaridhia kwa Benki 

kutumia data na taarifa yako 
binafsi ndani ya kundi iwapo 
ni lazima kwa madhumuni 
ya utafutaji masoko na utoaji 
huduma kwako.

16.6.2	 Tunaweza kutumia Taarifa 
Binafsi yako kukueleza 
kuhusu bidhaa, huduma na 
ofa maalum kutoka kwetu au 
kampuni ambazo zimeweza 
kukuvutia. Tutafanya hivi 
kupitia baruapepe, ujumbe wa 
maandishi (sms), mitandao 
ya jamii au kukuarifu kwenye 
maombi yako ya simu ya 
kiganjani. Ikiwa baadae unaona 
hutaki sisi kufanya hivi, tafadhali 
wasiliana nasi kupitia mtandao 
wetu wa huduma kwa wateja 
kusitisha huduma hii.

17.	 Utambulisho na udhibiti kuhusiana na 
udanganyifu

	 Tunaweza kufanya utambulisho na udhibiti 
kuhusiana na udanganyifu kwako na 
kubadilisha taarifa kuhusiana na maombi 
yako kwako mintaarafu Akaunti yako na 
uendeshaji wake kwa jumla na mamlaka 



husika.

18.	 Kubadilishana taarifa kuhusu tuhuma za 
mwenendo wa kihalifu

	 Iwapo tunashuku kwamba Akaunti yako 
inatumika kwa shughuli za kihalifu, tunaweza 
pia kutoa taarifa za undani kuhusu Akaunti 
na mawasiliano yako pamoja na undani wa 
mwenendo wa Akaunti yako vilivyosababisha 
tuhuma yetu kwa mamlaka husika.

19.	 Mikopo na udhibiti husika
Tunaweza kuchunguza kuhusu hali yako ya kifedha 

wakati wowote na sharti utupatie taarifa 
yoyote ya kifedha au taarifa muhimu ambayo 
tunaweza kuiulizia mara kwa mara.

19.1	 Tunaweza kuchunguza mwenendo wako wa 
malipo na mawakala wa taarifa na mikopo 
wowote au mhusika yeyote

19.2	Tunaweza kuwapatia mawakala wa taarifa za 
mikopo taarifa sahihi kuhusu uendeshaji wa 
Akaunti yako pamoja na kushindwa kwako 
kutekeleza masharti haya.

19.3	Tunaweza kuzipatia benki nyingine, baada ya 
kuombwa, taarifa za benki kuhusu mwenendo 
wa Akaunti yako

20.	 Kukatisha uhusiano wako na sisi
20.1	Huwezi kuachia au kuhawilisha haki zako 

zozote au wajibu katika Mkataba huu bila 
idhini yetu ya maandishi kwanza.

20.2	Ikiwa umeamua kufunga Akaunti yako 
sharti uende kwenye tawi lako na ithibati ya 
utambulisho wako.

20.3	Ikiwa unafunga Akaunti yako sharti iwe 
imefuata sheria zote kabla ya kutoa pesa 
kutoka Akaunti hiyo.

20.4	Tunaweza kufunga Akaunti yako kwa kutoa 
kwako taarifa ya maandishi ya siku thelathini 
(Taarifa ya Ukatishaji).

20.5	Hatuhitaji kukupa taarifa katika mazingira 
yafuatayo na tunaweza kufunga Akaunti yako 
mara moja katika mazingira yafuatayo, iwapo:

20.5.1	 Tunaamini au kushuku 
kwamba inatumika 
kiudanganyifu, 
kizembe, kinyume 
na sheria, au kwa 
shughuli za utakatishaji 
pesa, au kufadhili 
shughuli za kigaidi au 
zinazohusiana nazo;

20.5.2	 tunaamini au kushuku 

kwamba utumiaji wa 
Akaunti yako moja kwa 
moja au vinginevyo 
unanufaisha Chombo 
Kilichozuiwa;

20.5.3	 tunaarifiwa kuwa ni 
chombo kilichozuiwa; 
au

20.5.4	 sharti tufanye hivi kwa 
sababu nyingine za 
kisheria.

20.6	Ikiwa tutafunga Akaunti yako tunaweza kudai 
pesa yoyote tunayokudai. Sharti ulipe fedha 
zote tunazokudai kwa mujibu wa tarehe 
ambayo iko kwenye Taarifa ya Ukatishaji.

20.7	Tutakuarifu kwa maandishi kupitia mitandao 
yetu mbalimbali iwapo tunaamini kwamba 
hutumii tena Akaunti yako. Tutakupa fursa ya 
kuanza kutumia Akaunti yako tena ambapo 
tunaweza kuifunga endapo hutaanza kuitumia 
tena.

20.8	Ikiwa Akaunti imefungwa sharti ufanye 
yafuatayo mara moja:

20.8.1	 kata Kadi yako 
katika vipande 
vipande ili isiweze 
kutumika tena. Iwapo 
hutaitakata Kadi 
yako utawajibika kwa 
Miamala yote ya kadi 
baada ya kufungwa 
kwa Akaunti yako; na

20.8.2	 haribu hundi zote 
ambazo hazijatumika 
ili zisiweze 
kutumika tena. 
Ikiwa hutaharibu 
hundi ambazo 
hazikutumiwa 
hatutawajibika kwa 
upoteaji au hasara 
anayoipata mtu 
yeyote iwapo hundi 
hizi zitatumika kwa 
udanganyifu.

21.	 Kipindi cha Mpito
21.1	 Sehemu hii ya 21 inatumika tu iwapo unatoa 

kadimisho la kuwa na mkataba nasi, au kuwa 
na mkataba nasi kama mlaji, yaani kama 
mtu binafsi unayeshughulika kwa ujumla au 
kiasi kikubwa nje ya ujuzi, biashara, sanaa au 
weledi wako.



21.2	Unaweza kuondoa kadimisho la kuingia katika 
mkataba nasi; au kukatisha mkataba ulioingia 
nasi wakati wowote ndani ya muda huo:

(a)	 kuanzia wakati wa uwasilishaji wa kadimisho 
lako; na pia itaendeshwa na sera na taratibu 
zetu.

(b)	 kuishia mwisho wa siku kumi za kazi baada ya 
siku ambayo mkataba umeanza, kwa mujibu 
wa ibara 21.3 hapa chini. Huna haja ya kutoa 
sababu yoyote ya uondoaji au ukatishaji huo.

21.3	Unaridhia kwamba tunaweza kuanza kutoa 
huduma kabla ya kuisha kwa muda uliorejewa 
katika ibara ya 21.2 hapo juu, na unakiri 
kwamba iwapo tutaanza kutoa huduma kabla 
ya mwisho ya muda huo basi:

(a)	 ikiwa huduma zitatekelezwa kwa ukamilifu, 
utapoteza haki ya kukatisha iliyorejewa katika 
ibara ya 21.2 hapo juu;

(b)	 ikiwa huduma zitakuwa zimetolewa kiasi 
wakati wa ukatishaji  sharti utulipe kiasi 
kinacholingana na huduma zilizotolewa au 
tunaweza kutoa kiasi hicho kutoka kwenye 
marejesho unayostahili kwa mujibu wa ibara 
ya 21.

21.4	Ili uweze kuondoa kadimisho la mkataba au 
kukatisha mkataba kwa sababu zilizoelezwa 
katika ibara ya 21, sharti utuarifu kuhusu 
uamuzi wako wa kujitoa au kukatisha 
(kulingana na hali yenyewe). Unaweza 
kutuarifu kwa njia yoyote ya maelezo ya wazi 
kuhusu uamuzi huo. Kuhusiana na ukatishaji 
unaweza kutuarifu kwa kutumia fomu ya 
ukatishaji ambayo tutakupatia. Ili uwe ndani 
ya muda wa ukatishaji, inatosha kwako, 
kutuma mawasiliano kuhusiana na utekelezaji 
wa haki ya kukatisha kabla ya kipindi cha 
ukatishaji kumalizika. 

21.5	Ikiwa unaondoa kadimisho la kufanya 
mkataba, au kukatisha mkataba kwa sababu 
zilizoainishwa katika ibara ya 21, utarejeshewa 
kiasi chote ulichotulipa kuhusiana na 
kadimisho au mkataba isipokuwa kama 
ilivyoainishwa katika ibara ya 21.

21.6	Tutarejesha fedha kwa kutumia njia 
iliyotumika kufanya malipo isipokuwa kama 
umekubaliana vinginevyo kwa uwazi. Kwa 
vyovyote hutatozwa ada zozote kutokana na 
urejeshashaji huo.

21.7	Tutatayarisha marejesho unayostahili 
kutokana na ukatishaji kwa sababu 
zilizoainishwa katika kifungu cha 21 bila ya 

kuchelewa na, kwa vyovyote vile, ndani ya 
siku kumi (10) za kazi baada ya siku ambayo 
tumearifiwa kuhusu ukatishaji.

22.	 Anuani za Taarifa 
22.1	Anuani ya mtaa wako kwenye fomu ya 

maombi ndio anuani uliyochagua kwa 
kupokelea taarifa na hati zozote za kisheria. 
Sharti utuandikie mara moja iwapo anuani 
yako itabadilika.

22.2	Tunaweza kuamua kutunza taarifa ambazo 
sio za kisheria kuhusiana na Akaunti yako 
kwenye anuani ya barua pepe yako, kama 
ipo, unayoitoa kwenye fomu ya maombi au 
kwenye anuani ya posta unayoitoa kwenye 
fomu ya maombi yako.

22.3	Tutachukulia kuwa umepokea taarifa yoyote 
tunayoituma kwako ndani ya siku kumi na  
nne baada ya kuposti, au siku ile ile iwapo 
itatumwa kwa mkono au kwa barua pepe.

22.4	Sharti utuarifu mara moja kuhusu mabadiliko 
yoyote ya anuani.

22.5	Tunachagua kuwa anuani yetu kwa ajili ya 
mienendo ya  taarifa za kisheria ambapo 
michakato na taarifa zinazohusiana au 
kutokana na Mkataba huu, ukiukaji au 
uvunjwaji wake inaweza kutumwa au kuletwa 
kwetu, kama:

         Benki ya Stanbic Tanzania
         	 Kiwanja Na. 99 A
         	 Kona ya Ali Hassan Mwinyi/Barabara 

ya Kinondoni
         	 SLP 72647
         	 Dar es Salaam

23.	 Utekelezaji
23.1	Tunatakiwa na sheria kuomba taarifa fulani 

kukuhusu na watu wengine wanaokuhusu au 
kuhusiana na wewe  na kuhakikisha taarifa 
hiyo na nyaraka ambazo tutaomba kutoka 
kwako ikiwa tutaamini ni muhimu au sahihi.

23.2	Ikiwa hutatekeleza maombi yetu au 
ukiwa hutupi taarifa au nyaraka tunaweza 
kukataa maombi yoyote uliyoyaleta kwetu 
au tunaweza kufunga Akaunti  yako mara 
moja.

23.3	Ikiwa wakati wowote tunashuku kuwa 
Akaunti yako hailingani na sheria, 
tunaweza kuzuia miamala kuanzishwa au 
kutekelezwa mpaka Akaunti yako ifuate 
sheria kikamilifu.



24.	 Jumla
24.1	Tunaweza kubadilisha Masharti haya wakati 

wowote kwa kutoa taarifa ya maandishi 
kwako kwa kutumia njia mbalimbali kama 
(SMS) barua pepe, barua, taarifa kwenye 
ATM, ndani ya matawi yetu na njia yoyote 
ambayo tutaona muhimu mara kwa mara.

24.2	Mabadiliko hayatakatisha mkataba huu.
24.3	Huwezi kubadilisha  vipengele vyovyote vya 

Masharti haya. 
24.4	Masharti maalumu ya Bidhaa/Huduma 

yatatumika iwapo kuna mgongano baina yake 
na Masharti ya waraka huu.

24.5	Masharti haya yanasimamiwa na Sheria ya 
Tanzania.

24.6	Unakubali kuwa mahakama yenye mamlaka 
Kamili na Benki, ikipenda, kuweza kuchukua 
hatua za kisheria kutekeleza haki yoyote ya 
Benki.

24.7	Upendeleo au nafuu tunayoweza kukuruhusu 
havitaathiri au kubadilisha haki zetu zozote 
dhidi yako.

24.8	Iwapo unatudai fedha, hati iliyotiwa saini na 
meneja wetu yeyote kueleza kwamba:

24.8.1	 ukweli kwamba deni 
linatakiwa kulipwa;

24.8.2	 kiasi cha kulipwa;
24.8.3	 riba inayohusika; na
24.8.4	 tarehe ya kuanzia 

kukokotoa riba, 
itakuwa ni uthibitisho 
tosha wa maelezo 
yaliyotolewa kwenye 
hati, isipokuwa 
unapoweza 
kuthibitisha vinginevyo. 
Sio lazima kuthibitisha 
kuajiriwa kwa meneja 
aliyetia saini hati.

24.9	Lazima utuandikie mara moja endapo 
mazingira yako yanabadilika au yanaweza 
kusababisha hatari kwetu.

24.10	 Kutotumika, ubatili au kutotekelezeka kwa 
ibara yoyote ya Masharti haya maalumu ya 
Bidhaa/Huduma hakutaathiri utumikaji, 
uhalali au utekelezaji wa ibara nyingine za 
Masharti  haya au Masharti Maalum ya 
Bidhaa/Huduma yoyote.

25.	 Kuondolewa kwa majukumu yetu kwako
25.1	Sisi (pamoja na mtu yeyote ambaye 

tunawajibika kwake) hatutawajibika kwa 
hasara yoyote (pamoja na zile zilizoelezwa 

katika ibara ya 25.2 hapa chini) kutokana 
na:

25.1.1	 kufungwa kwa au 
kusitishwa matumizi 
kwa au kuzuiwa kwa 
shughuli zozote 
kwenye Akaunti yako 
na sisi kwa sababu 
yoyote;

25.1.2	 kutekeleza kwetu 
Sheria zozote;

25.1.3	 mazingira yoyote nje 
ya uwezo wetu kama 
vile (bila ukomo) 
majanga ya asili 
yasiyozuilika katika 
utendaji, migomo, 
au migogoro ya 
kikazi, vurugu, ghasia 
za kiraia au fujo, 
makatazo yoyote 
yaliyowekwa ( au 
hatua

	 iliyochukuliwa) 
na Mamlaka ya 
Uwekezaji Vikwazo, 
mamlaka ya kiserikali 
au kisheria au mtu 
mwingine yeyote; 
kuingiliwa kokote 
kwa Huduma, 
ucheleweshaji, 
kukatika kwa umeme, 
kuharibika kwa kifaa 
chochote, kituo cha 
data za kielektroni,  
ATM, mtandao au 
mfumo mwingine. 
Tutakuarifu 
mapema kupitia 
njia mbalimbali, hii 
ni pamoja lakini sio 
pekee, ujumbe mfupi 
wa simu, barua pepe, 
barua, taarifa kwenye 
ATM, kwenye matawi 
yetu na njia nyingine 
ambazo  tutaona 
muhimu mara kwa 
mara.

25.2	Masharti ya ibara ya 25.1 yanajumlisha 
madai kwenye mkataba, tendo au 
sheria kwa adhabu dhahiri au la ; hasara 



inayosababishwa au mahususi pamoja na 
ukosaji wa faida.

26.	 Sheria ya Utekelezaji wa Akaunti za Kigeni
26.1	Unaelewa kuwa kama sehemu ya majukumu 

ya Benki kutekeleza FATCA, tunatakiwa 
kupata taarifa kuhusiana na kodi yako 
kuamua iwapo Akaunti yako ni ya Marekani, 
Akaunti ya Mmiliki Mkorofi au Taasisi ya 
Fedha ya Kigeni isio Mshirika.

26.2	Unaipa Benki ridhaa ya:
26.2.1	 kupata kutoka kwako 

taarifa kuhusu kodi 
kadiri inavyohitajika 
na katika muundo 
ulioamuliwa na 
Benki kuamua iwapo 
unaangukia katika 
kundi lolote la hapo 
juu, ambapo data za 
asili yako na miamala 
mtambuka kama 
inavyoamuliwa mara 
kwa mara na US IRS, 
itawasilishwa na Benki 
kwa IRS;

26.2.2	 kwa Mawakala wa 
Uzuiaji ikiwa na 
wakati itatakiwa 
chini ya kanuni za 
FATCA; kuzuia malipo 
yoyote ya vyanzo vya 
Mapato ya Marekani 
yaliyopokelewa na 
wewe kwa kiwango 
ambacho hakijawahi 
kufanywa na Wakala wa 
Uzuiaji yeyote (zingatia 
kwamba  uzuiaji wa juu 
unaoweza kutumika 
kwa vyanzo vya 
mapato vya Marekani 
chini FACTA ni asilimia 
30); na

26.2.3	 kufunga, kuzuia au 
kuhamisha (kwa moja 
ya vyombo vyetu  
vinavyohusika) Akaunti 
yako ndani ya siku 
tisini (90) kwa taarifa 
yako kuhusiana na 
kodi (kwa muundo 
utakaoamuliwa na sisi).

26.2.4	 Hata hivyo tafadhali 
tambua kwamba 
Benki sio mshauri wa 
kodi na haitoi ushauri 
wowote wa kiweledi 
wa kodi kuhusiana 
na FACTA au sheria 
nyingine yoyote ya 
kodi. Unahamasishwa 
kupata ushauri wa 
kiweledi huria kuhusu 
FACTA na mambo 
mengine yoyote 
kuhusiana na kodi.

27.	 Fedha
27.1	 Fedha yoyote iliyopokewa na Benki, kwa fedha 

tofauti na ya Akaunti, inaweza kubadilishwa 
na Benki kuwa fedha ya Akaunti au fedha 
nyingine kadiri ambavyo Benki inaona ni 
lazima kufidia majukumu au madeni yako. 
Benki itatumia kiwango cha kubadilisha fedha 
kwa ajili ya mabadiliko hayo.

27.2	Endapo yatatokea mabadiliko makubwa 
katika mazingira ya soko yatakayoathiri 
uwezo wa Benki kutoa au kulipa mkopo kwa 
fedha za kigeni, Benki inabaki na haki kwa 
hiari yake yenyewe, kubadilisha deni lako la 
fedha ya kigeni kuwa fedha ya Tanzania kwa  
kutumia kiwango cha siku hiyo ya ubadilishaji.

27.3	Endapo Benki itadai malipo yoyote ya deni 
lako, baada ya madai hayo kufanyika, Benki 
ina haki, kwa hiari yake yenyewe, kubadilisha 
deni lako lolote la fedha ya kigeni kuwa fedha 
za Tanzania kwa kiwango cha kubadilisha 
fedha kwa siku ya ubadilishaji.

27.4	Katika kutumia haki hizo zilizotajwa ya 
kubadilisha deni la fedha ya kigeni kuwa 
Shillingi ya Tanzania, benki haitawajibika kwa 
hasara yoyote kutokana na mabadiliko ya 
kiwango cha fedha za kigeni.

28.	 Makato Deni
28.1	Kutokana na sisi kukupatia fedha na/au 

nyenzo nyingine, unakubali kwamba kwa 
nyongeza nyingine yoyote ya deni la jumla 
(haki ya Benki ya kuzuia mali ya Muwekaji) 
au haki kama hiyo ambayo sisi kama 
Benki tunaweza kuruhusiwa na Sheria, 
tunaweza wakati wowote na bila taarifa 
kwako kuunganisha yote au yoyote kati ya 
Akaunti zako pamoja/na dhima kwetu na 
kata deni au hawilisha kiasi chochote au 



kiasi kinachodaiwa katika Akaunti yoyote au  
Akaunti hizo kwa ajili ya kulipa madeni yako 
kwetu kwenye Akaunti nyingine yoyote au kwa 
namna nyingine yoyote, madeni hayo yawe 
halisi au tegemezi (kutegemea utokeaji wa 
jambo jingine) la msingi au pamoja au tofauti 
au kwa pamoja. Benki itamjulisha Mkopaji 
baada ya ukamilishaji wa mkato wa deni.

29.	 Benki Isio na Mipaka
	 Kwa madhumuni ya kibenki katika Akaunti 

yako katika nchi za kigeni zilizochaguliwa, 
kadiri tutakavyokushauri mara kwa mara, 
iwe pamoja na Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, unakiri na kukubali kwamba:

29.1	Tafsiri za “sisi”, “yetu”, na Benki” inahusisha 
washirika wetu katika nchi inayotumia au 
kuhodhi fedha ya kigeni inayohusika;

29.2	fedha itakayotolewa itakuwa fedha 
inayopatikana katika kaunta za utendaji;

29.3	upatikanaji wa huduma utategemea saa za 
kazi za kawaida katika nchi ambayo unafanya 
utendaji;

29.4	upatikanaji wa huduma utategemea miamala 
ya kaunta;

29.5	Benki inaweza, kwa hiari yake pekee, kuweka 
ukomo kwa muamala kwa siku kwa miamala 
iliyokamilika nje ya   Jamhuri ya Muungano wa

	 Tanzania. Benki itakushauri kuhusu ukomo, 
kama inahusika, mara kwa mara.

30.	 Akuanti za Pamoja
30.1	Utaipatia Benki, katika fomu za kukubali, 

saini za kielelezo ya kila mtu aliyeidhinishwa 
kutumia Akaunti.

30.2	Isipokuwa kama imekubalika vinginevyo, 
watia saini wote wana uwezo wa kutoa yote 
au sehemu ya mali au dhamana inayowekwa 
na Benki mara kwa mara, kufungua Akaunti 
ya ziada kwa jina lako na kutoa zaidi kati ya 
Akaunti zako zozote. Endapo wateja wawili au 
zaidi wana Akaunti ya pamoja dhima yote ni 
ya pamoja na kadhaa.

31.	 Miongozo ya Ubadilishaji Fedha za Kigeni
31.1	 Benki inategemea matakwa ya miongozo 

kuhusu ubadilishaji fedha za kigeni, 
inayotolewa na Benki Kuu mara kwa mara.

31.2	Katika utekelezaji miongozo husika kwenye 
ubadilishaji fedha za kigeni, Benki itatakiwa 
kukusanya taarifa ya ziada kutoka kwako 
mintarafu  miamala ya ubadilishaji fedha 
za kigeni (Fx) zaidi ya sawa na Dola za 

Kimarekani (USD) 10,000. Unakubali hapa 
kutoa nyaraka ziada za uthibitisho na Benki 
na/au mamlaka ya udhibiti husika.

32.	 Ufungaji/Usitishwaji wa matumizi ya 
Akaunti

	 Benki inaweza wakati wowote kusitisha 
matumizi au kufunga Akaunti ikiwa kuna 
mgogoro au ikiwa benki ina shaka ya maana 
kutokana na sababu yoyote kuhusu mtu au 
watu wanaostahiki kuiendesha au baada ya 
kupokea amri ya mahakama au maelekezo 
yaliyotolewa na chombo chenye Mamlaka au 
Chombo kinachohusika. Benki haitalazimika 
kufungua shauri la kudaianisha (shauri 
linalofunguliwa na mhusika wa tatu kuyaomba 
mahakama yaamue haki za umiliki kati ya 
wadaawa wawili kuhusu pesa au mali moja) 
au kuchukua hatua yake yenyewe ya uamuzi 
wa mgogoro au wasiwasi huo.

33.	 Utulivu
Endapo Akaunti yako ni tulivu kwa muda 

ulioainishwa kama ilivyowekwa na sera na 
taratibu za Benki, Benki inaweza kufunga 
Akaunti baada ya kukupatia taarifa ya 
kusudio la kufanya hivyo na kukueleza 
sababu ya kufanya hivyo . Fedha zozote 
ambazo zimezuiwa katika Akaunti wakati 
wa ufungaji zitalipwa kwako au wakala wako 
wa sheria. Wakati wa kipindi cha taarifa, 
unaweza kuchukua hatua kuihuisha Akaunti, 
na endapo itafanyika kwa ridhaa ya Benki, 
Akaunti haitafungwa.

34.	 Malalamiko ya Wateja
34.1	Ili kuifanya iwe rahisi kadiri inavyowezekana 

zifuatazo ni njia za kutuma malalamiko yako 
kuhakikisha kwamba yamesikilizwa:

34.1.1	 Tembelea moja 
ya Benki zetu na 
kuzungumza na 
mfanyakazi wake;

34.1.2	 Tuma malalamiko yako 
kwa mtandao kwa: 
tanzaniaccc@stanbic.
com;



34.1.3	 Piga Kituo cha 
Kuwasiliana na Wateja 
laini ya bure Na. 0800 
751111 au;  Weka 
malalamiko yako kwa 
maandishi na tuma 
kwa:

Meneja wa Huduma Benki Binafsi (PPB)
Benki ya Stanbic
Makao Makuu
Kona ya Ali Hassan Mwinyi/Barabara ya 
Kinondoni
SLP 72647 Dar es Salaam

34.2	 Endapo malalamiko yako 
hayatatatuliwa ndani ya siku ishirini 
na moja (21) (au muda uliokubaliwa) 
au iwapo hukuridhika na matokeo 
ya mchakato ulioanishwa na 
ibara ya 34.1 hapo juu, unaweza 
kupeleka malalamiko mbali zaidi 
kwa kutuma barua pepe kwa 
tanzaniacccescallations@stanbic.com 
au andika kwa:

 
Mkuu wa Huduma
Benki ya Stanbic
Makao Makuu
Kona ya Ali hassan Mwinyi Barabara ya 
Kinondoni
S.L.P 72647 Dar es Salaam

34.3	Ikiwa malalamiko yako hayatatatuliwa ndani 
ya kipindi cha kutatua malalamiko ya mteja 
kama ilivyoainishwa katika Kanuni za Benki 
ya Tanzania kuhusu Kinga ya Watumiaji Fedha 
kama ilivyorekebishwa mara kwa mara, 
unaweza kupeleka malalamiko yako kwa 
maandishi Benki Kuu ya Tanzania:

Dawati la Kutatua Malalamiko 
        Ofisi ya Katibu wa Benki
        2 Mtaa wa Mirambo         
        SLP 11884
        Dar es Salaam

           

          
                                 

 


